[Thảo luận] ATF Plus - SDC Tool [Un-Brick] Samsung S3

Thảo luận trong 'SƠ ĐỒ - THỦ THUẬT - KINH NGHIỆM'

1. Mobjle2

Mobjle2 TRƯỞNG BỐI DONGNAIGSM

lang thang thấy cái này hay đưa lên cho anh em nghiên cứu.
    Chả biết cái này nên post ở đâu nên đưa lên đây nếu không đúng Mod nào di chuyển dùm
    ATF Plus - SDC Tool [Un-Brick] Samsung S3

File máy này <Bạn vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để xem được nội dung này!>

Last edited: 25/10/15
    KHÁNHDUY@_FPT, Long74GSMquangtuan thích bài này.
  2. quangtuan

quangtuan member vip Thành Viên VIP

cái này dùng để unbick các dòng samsung qua sdcard line file cho anh em tham khảo :cute_smiley28:
    <Bạn vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để xem được nội dung này!>

Long74GSMMobjle2 thích bài này.
  3. Mobjle2

Còn thiếu 1 bài hướng dẫn chi tiết nữa , Ai rành vụ này hướng dẫn luôn cho anh em nha.

4. Mobjle2

Samsung SGH-I747 Un-Brick without JTAG.

1. Download SDC File for Phone here: <Bạn vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để xem được nội dung này!>

** Make sure it is I747 and not I747M or I747U...
    ** Anyway, we also have those files here: <Bạn vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để xem được nội dung này!>

2. Put your downloaded SDC file to
    C:\AdvanceBox Turbo Flasher\SD_CARD\SDC_IMAGE\

3. Run ATF and go to ATF Plus ---> SDC Tool

4. Insert a 16GB or 32GB Micro SD card to the ATF BIG Micro SD Slot or AT Nitro Micro SD Adapter.

5. Select Correct Phone Type from list, then click "WRITE"

*** After it Finishes, Put SD Card to phone and power up phone...

Flash with ODIN.

Tạm dịch

Samsung SGH-I747 Un-Brick không dùng JTAG.

1. Tải tập tin SDC cho điện thoại ở đây: SGH-I747 - Download - 4shared

** Hãy chắc chắn rằng nó là I747 và không I747M hoặc I747U ...
    ** Dù sao, chúng tôi cũng có những tập tin ở đây: SAMSUNG SDC FILES bởi d18.builder - 4shared

2. Đặt tập tin SDC tải về của bạn để
    C: \ AdvanceBox Turbo Flasher \ SD_CARD \ SDC_IMAGE \

3. Chạy ATF và đi đến ATF Plus ---> Tool SDC

4. Chèn một 16GB hoặc 32GB thẻ Micro SD để ATF BIG Micro SD Slot or AT Nitro Micro SD Adapter

5. Chọn đúng loại điện thoại từ danh sách, sau đó nhấp vào "WRITE"

*** Sau khi hoàn tất việc này, đặt thẻ SD vào điện thoại và điện lên điện thoại ...

Flash với ODIN.

Nguồn gsmhosting.com

xmen1227Long74GSM thích bài này.
  5. quangtuan

mình sưu tầm 2 bài viết chi tiết mà kẹt nổi có mộc forum khác đưa lên sợ mod cho ra đảo nghỉ mát :cute_smiley17:

Long74GSM thích bài này.
  6. Long74GSM

Long74GSM Service Products News & Updates Moderator

Nghề nghiệp:
    Android-eMMC
    edit lại hinh là ok

7. quangtuan

Hướng dẫn tạo file SDC Unbrick Samsung bằng atf
    - 1 thẻ nhớ loại 16gb hoặc 32gb ( bắt buộc )
    - 1 đầu usb JIG BOOT ( ai ko có thì có thể cắt cáp ra độ như hình dưới )
    - ATF box
    - 1 bộ file full cho mô hình máy cần làm hoặc file sdc đã đc tạo sẵn
    (AE CÓ THỂ DOWN TẠI <Bạn vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để xem được nội dung này!>

Lưu ý: chúng ta cần 1 điện trở 300k, nếu ko có thì các bạn có thể dùng 2 con điện trở 150k đấu nối tiếp nhau và đấu tiếp theo như hình trên, miễn sao đủ 300k
    Chuẩn bị 1.Chuột bạch , 1 rom stock full 2.1 atf box 1 thẻ nhớ Tiến hành Mở atf , atf plus , image tool chọn file cần tạo ấn create sdc file

chọn tất cả các file và ấn vào create sdc file vậy là file sdc đã có và bạn đã có file ở đường dẫn
    cách ghi 1 file sdc

đầu tiên các bạn load 1 file sdc về . hoặc tạo từ 5 file như hình trên chép vào đường dẫn
    C:\AdvanceBox Turbo Flasher\SD_Card\SDC_IMAGE
    hoặc tùy theo chỗ cài của bạn
    bật atf như chạy phần mềm
    vào mục atfplus - vào sdc tool
    đối với atf sắt thì cổng đằng sau là chỗ cắm vào
    đối với atf nhựa thì mua 1 bộ atf adapter 5 in 1 hay 4 in 1 mới sài dc
    fomat thẻ nhớ .
    sau đó cho vào hộp và tiến hành chọn model và write là done

hình ảnh vd model i9500
    Cho thẻ nhớ vào máy chết nhấn volum - home nguồn đợi kết quả nếu ok máy sẻ vào dowload mode ( em nào lì thì cắm trở 300k)
    tới đây anh em biết làm gì rồi nha

KHÁNHDUY@_FPT, Long74GSMMobjle2 thích bài này.
  8. quangtuan

Bài viết sưu tầm từ Admin Trịnh Ngọc Trung Forum: Vietfones thank chú Trung đã chia sẻ!
    Nguyên văn:
    Nhiều 4r đã đề cập, chia sẻ các file này, cách tạo, cách dùng các Files này để cứu máy, Unbrick Sam new, mà thậm chí các Box Fix Boot chuyên nghiệp như RIFF, ORT, Medusa, GPG... chưa từng support.

Điểm anh lớn GG vài vòng, thì chỗ chỉ nói me mé, chỗ ẩn link, chỗ chia sẻ phần nào... Các anh lớn thì còng lưng, è cổ cày cuốc mưu sinh, phần thì dấu nhẹm... Ủ kèo... [​IMG]

Thật ra, cái này nó xuất xứ từ đây: <Bạn vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để xem được nội dung này!>

Và đây: <Bạn vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để xem được nội dung này!>

Trước khi bắt tay vào công việc, các bác "Độ lại" cục ATF của mình theo hình này:

Bác nào xài Box sắt, hay có Adaptor rồi, xin miễn bàn! Việc "Độ" lại Box như thế này, sẽ còn để dùng để thực hiện 1 số công việc "Very Hot", sẽ đề cập sau, trong 1 thread về eMMC, đại loại như bác Admin G hay me mé, là "Smod Cá Rô" có "Box Thần" [​IMG]

Cũng xin nói luôn, là việc này sẽ làm mất quyền Bảo hành cục ATF thân yêu của các bác, nên bác nào nhát ma, tính ưa cẩn thận, chắc ăn... thì cũng Out luôn cho đỡ hại mắt, đau đầu ạ! Hoặc vẫn có hứng thú, thì chế mạch VCC 3,3v bằng XXX1117, Transitor (Áp cấp cho mạch, lấy từ chân 8, tức chân Vbat của RJ-45), hay phá cái đầu đọc thẻ, mượn luôn mạch VCC sẵn có => Cắt mạch => Câu các đường Data vào thẳng chân khe cắm thẻ... Thì tùy.

Sau khi câu kẹo như trên, tại chân 7 của RJ-45, sẽ có áp tùy chỉnh 1v8, 2v8, 3v3 tùy thuộc việc các bác set trên Tool. Áp này, dùng làm nguồn nuôi cho thẻ nhớ (Và cho cả VCC, VCCQ sau này, khi các bác sử dụng "Box thần [​IMG] )

Tiếp theo, các bác lấy cọng RJ-45 cắt đầu to Phone đi (Lưu ý chọn sợi nào đủ dây, ở các chân cần thiết) rồi => Kiếm đâu cái chân cắm thẻ (Đầu đọc thẻ hỏng, Main ĐT, hay tháo ở đâu thì ... Tùy) Rồi câu kẹo như sau:

Câu đúng theo mầu các bác nhé (Đã có ý vẽ 2 mầu Đỏ và Xanh lá. Các bác nhìn qua cũng hiểu cách câu [​IMG] )

Mỗi bác độ 1 kiểu, sao cho thành phẩm nó ra ... Dư lày [​IMG]

Giờ các bác mở Tool lên như hình => Click Scan SDC hộ em phát:

Owh... Toàn bộ thông tin, chủng loại, thông số của thẻ xuất hiện như vậy => Là các bác đã chế thành công rồi ạ.

Đến đây, hẳn các bác sẽ đặt câu hỏi, làm vậy để làm gì? Xin thưa các bác là để cứu máy Brick, Banh Bootloader ạ.

Cách Kíu: Với các máy new (In list SP, sẽ cập nhật dần). Thậm chí nhiều máy chẳng box nào súp pọt, các bác vẫn "Tay không bắt cướp" mà không cần đụng vào con ốc, hay câu Jtag mù con mắt ... Thay vào đó... chỉ việc load SDC File +. Write vào Thẻ như thế này:

Nó sẽ dọa là sẽ xóa hết Data trên thẻ:

OK, xóa đi, nhanh còn kịp... [​IMG]

Khi nó Write xong, tháo thẻ ra => Trên tay các bác là SDC Repair Bootloader rồi ạ. [​IMG]

Lắp thẻ vào máy Brick hay banh Boot => "Dương chỉ", Jig, Hay gì gì thì tùy => Hơi lâu 1 chút, nhưng máy sẽ Boot OK vào DL mode.

Hehe... => PC lại nhận Phone rồi... => Odin đại pháp + File gốc => Táng thôi [​IMG] Và... All done... Lụm thôi [​IMG]

Chú ý là các bác User trình IT cao cao chút, nói tới đây chắc là cũng hiểu [​IMG] Không có ATF, các bác tìm cách Convert ra *.Bin => Rồi dùng Hex => Táng vào thẻ qua đầu đọc thông thường => Tự cứu OK, khỏi mang ra thợ, các bác ấy chém hơi bị đau đấy ạ [​IMG]

Thực ra, việc Boot hơi lâu, là do lúc đó, Phone Boot từ SD card (Tương tự khi ổ cứng lỗi, PC sẽ tìm 1 thiết bị có chứa Boot file, DVD, USB boot chẳng hạn, như khi cài Win áh [​IMG] ) nên các bác lưu ý dùm cho.

Bài viết này tạm dừng ở đây, và như thế là quá đủ thông tin rồi. Em để tạm Post#2 để Up dần các file SDC, và sẽ luôn edit, cập nhật SDC file hot nhất cho các bác lụm về xài. Hồi sau, em sẽ đề cập việc tự tạo ra SDC file, Không hề khó, chỉ có điều, nó được tạo từ file Full, gốc + Pit chuẩn cho từng Ver. Mà cái đó, thì nhà cháu, và mấy anh Sam hãng hầu như có đủ, nên tạo sẵn. Anh em chỉ việc load về dùng.

Mong rằng thread này sẽ là nơi chứa bộ SDC thật lớn, do công sức đóng góp của tôi, cùng các bạn!
    Update thêm một lần nữa chân thành cảm ơn chú Trịnh Ngọc Trung đã chia sẻ bài viết này
    List models supported

9. dam123

dam123 Gia Đình DONGNAIGSM

xin các bác pro giúp đỡ em với bác nào có toàn bộ files sdc samsung galaxys iigt-9000 cho em xí thancks nhìu mà phải là file atfbox em đang cần gấp :soldier_baby14:

10. dam123

bác ơi cho em xin số điện đt giúp em với thanks bác nhìu:18:

11. vantuanvtdt

vantuanvtdt Gia Đình DONGNAIGSM

Đã xì kèo hót rồi nha. tranh thủ mock về thôi

12. vantuanvtdt

vantuanvtdt Gia Đình DONGNAIGSM

cho em xin file i9060 với

13. dam123

xin các bác pro chỉ cho em cách cứu samsung gt-i9000 với em flash xong ko lên nguồn pc ko nhận nữa luôn giờ làm sao nữa huhu bác nào giúp đc thanks nhiều:cute_smiley33:

14. dam123

thanks bác đã chia sẻ ảnh và bài viết rất tuyệt

15. quangson.mobi

quangson.mobi Gia Đình DONGNAIGSM

Đánh dấu bài có dịp lôi ra ngâm cứu thanks nhiều ..

16. hungmobilestore

hungmobilestore Kỹ Thuật _ Mobile Thành Viên VIP

Nghề nghiệp:
    Kỹ Thuật _ All _Mobile_DN
    thank bác nhiều oánh dấu có kèo lôi ra nghiên cứu