[Giúp đỡ] xin giúp do đạc trong điện thoại

Thảo luận trong 'SƠ ĐỒ - THỦ THUẬT - KINH NGHIỆM'

1. mcprolinh

mcprolinh NEW VIP

em sinh năm 97 ạ..đang học điện thoại mà ông anh em dạy sửa nhưng cũng không biết đo máy... chỉ biết đo thông thui.. bác nào có ít kinh nghiệm hay bài nào tỉ mỉ share em với..em cũng tìm hiểu trên mạng rùi mà nhiều khi đo chả thấy nó giống... em hay thấy mn nói là đo tổng trở, trở kháng, chạm mass... mà em hơi khó hiểu..giup em với [​IMG][​IMG]

2. Long74GSM

Long74GSM Service Products News & Updates Moderator

Nghề nghiệp:
    Android-eMMC
    giao lưu anh nào gần đó chỉ trực tiếp 1 buổi là hiểu

-------------------------
    * mass là điểm trừ trên chấu pin - điểm trừ nó thông đi đâu trên main ở đó đều gọi là mass
    * đo trở kháng : vặn đồng hồ V.O.M về chế độ do thông - rồi 1 que chạm mass 1 que đo lên điểm cần đo - nó hiển thị bao nhiêu đó là giá trị trở kháng
    *theo mình hiểu là như vậy chia sẻ lại bạn - anh nào dạy mobile vào đính chính sửa lại đầy đủ hơn .

mcprolinh thích bài này.
  3. mcprolinh

mcprolinh NEW VIP

cảm ơn bác ạ....học cái này phải có thấy rùi

4. minhsanh04

minhsanh04 Gia Đình DONGNAIGSM

up............................................................

5. rrrmmm

rrrmmm Hỗ trợ Forum TRƯỞNG BỐI DONGNAIGSM

nói
    chủ yếu đo trở kháng .đo thông mạch , đo áp .đo thông mạch thì khỏi phải nói rồi ,đo trở kháng thì một que mass một que đo điểm cần đo xem có nhúc nhích cục kịch gì không đồng hồ x1 x10 x100 x1k tùy , có nhúc nhích = thông mạch im re = đứt mạch .đo áp thì đo bằng máy kẹp dòng.đen kẹp mass que test màu đỏ .thì chít chot kiểm tra xem đồng hồ lên vốn hay không ví dụ đó áp công suất 4v hoặc do áp đèn màng hình 16 >32v

mcprolinh thích bài này.
  6. dongnaigsm

dongnaigsm Lãnh Đạo Forum Administrator

Thấy em đi học mơ hồ quá, vậy mà em vẫn gắn bó hay thật! Nếu em quyết đinh theo nghề thì nên tìm một chổ học thật đàng hoàng! Nhiều anh em trên này có tất nhiều kinh nghiệm về sửa chửa nhưng không thể hướng dẫn được vì vấn đề công việc.
    Còn đo đạc sơ về điện thoại thì có vài cách sau:
    Đo điện trở :
    Đo tụ điện:
    + Các bạn đo áp trong mạch thì để kim thang đo 10 hoặc 50Vdc và đo như sau : kim đen(-) ghim mass kim đỏ(+) chọt vào điểm cần đo
    + Đo thông mạnh đo như sau : Kim đỏ (+) để tại điểm bắt đầu nghi ngờ đứt, kim đen (-) đến điểm kết thúc nghi ngờ đứt ( Để thang do X1)
    + Đo tổng trở đo như sau: Kim đỏ (+) đặt tai điểm xuất phát kim đen(-) đặt tại điểm kết thúc giữ thang đo X10 , X100, X1k,X10k,X100k,... tùy từng người đo.
    Nói tóm lại muốn đi lên núi phải đi từng bước, cổ nhân có câu : "Không thầy đó mày làm nên" còn câu : " học thầy không tày học bạn" thì suy nghỉ lại, hãy cố gắng tìm người thầy tốt để học với một tương lai sáng lạng hơn.

HoangHe_Mobilemcprolinh thích bài này.
  7. tuan_queso5

tuan_queso5 Quản Lý Kỷ Thuật Super Moderator

Lấy cái này nghiên cứu nhưng với điều kiện là phải học thuộc và kiên nhẫn thì sẽ thành công nhé .
    <Bạn vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để xem được nội dung này!>

HoangHe_Mobilemcprolinh thích bài này.
  8. mcprolinh

mcprolinh NEW VIP

em cảm ơn các bác nhiều ạ.. sắp tới e đang tìm thầy ở hà nội học

9. duccoi165

duccoi165 NEW VIP

bạn chưa nên học đo. theo mình bạn nên lên gg tìm học điện tử cơ bản để biết cấu tạo và chức năng của linh kiện. học dc cái đó bạn sẻ tự biết đo. góp ý chân tình

10. tuancan1235

tuancan1235 Gia Đình DONGNAIGSM

Bạn lên bắc giang học bác longmobile2007 .Học 1 thời gian thử ok thì hãy đóng học phí.

11. Anhlinhcui

Anhlinhcui Gia Đình DONGNAIGSM

Nhưng em hỏi khi nào cần đo thông mạch,khi nào cần đo trở kháng ,khi nào cần đo áp ạ